Hôn nhân và gia đình

Tổ chức đám cưới rồi mà không đăng ký kết hôn thì có được coi là vợ chồng không?

Ngày 10/12/2020, bạn có gmail là Nguyenthithuyd****@gmail.com có gửi tới hòm thư lienhe.havilaw@gmail.com với nội dung như sau: “Chào Luật sư, tôi có vấn đề thắc mắc như sau: Chị tôi lấy chồng chỉ làm đám cưới mà không đăng ký kết hôn, vài tháng sau thì chia tay. Xin hỏi, hai người có được công nhận là vợ chồng không? Bây giờ, anh ta có quyền can thiệp vào cuộc sống của chị tôi không?” Luật Gia An cám ơn bạn đã tin tưởng chọn chúng tôi tư vấn cho bạn về vấn đề trên. Luật Gia An xin giải...

Ly Hôn Trong Trường Hợp Vợ Hoặc Chồng Mất Tích

Nhiều người luôn cho rằng chắc chắn sẽ không thể ly hôn nếu một trong hai bên vợ chồng mất tích. Vậy thì có ly hôn được trong trường hợp này không? Luật Gia An xin chia sẻ về vấn đề này như sau: Thứ nhất, khi nào một người được coi là mất tích? Việc xác định một người có phải mất tích hay không được quy định tại Điều 68 Bộ luật dân sự 2015 Theo đó, một người được coi là mất tích với các điều kiện sau:

Có con với người đã có gia đình thì khai sinh cho con như thế nào?

Có con với người đã có gia đình, khai sinh cho con như thế nào? Trình tự, thủ tục khai sinh cho con ngoài giá thú. Con ngoài giá thú mang họ bố được không?

Trách nhiệm của vợ đối với những khoản nợ do chồng vay ?

“Chào Luật sư, vợ chồng em có tài sản chung bao gồm 1 căn nhà và một chiếc xe ô tô. Thời gian gần đây, có một số người tìm đến nhà em đòi em phải trả tiền chồng em đã vay mượn của họ, số tiền tổng cộng là 300 triệu đồng. Em hết sức bất ngờ vì chưa từng nghe chồng em nói hay bàn bạc với em về vấn đề này. Giấy vay mượn nợ cũng chỉ có chữ ký của chồng em. Vậy luật sư tư vấn giúp em: Em có trách nhiệm phải trả số nợ mà chồng em vay của họ hay không?  Họ có thể siết nhà hoặc xe của gia đình em...

Con nuôi có quyền được hưởng di sản thừa kế không?

Thưa luật sư, tôi là con nuôi trong một gia đình khá giả đã 15 năm nay, điều này được những người thân trong gia đình thừa nhận và tôi cũng có giấy nhận nuôi con nuôi hợp pháp. Vừa rồi cha mẹ nuôi của tôi đột ngột qua đời vì tai nạn giao thông, không để lại di chúc và các anh, chị con ruột của cha, mẹ nuôi không cho tôi hưởng di sản thừa kế và còn đuổi tôi ra khỏi nhà. Trong trường hợp này, tôi có được hưởng di sản thừa kế của cha mẹ nuôi như các anh, chị con ruột của cha mẹ nuôi tôi không? ...

Đăng ký kết hôn tại Đại sứ quán Việt Nam ở nước ngoài được không ?

"Xin chào Luật sư. Tôi và bạn trai tôi đều là người Việt Nam, sang nước Nga để du học, hiện đang làm việc ở Nga, chúng tôi dự định sẽ kết hôn. Vậy tôi muốn hỏi có thể kết hôn ở Đại Sứ Quán được không? Hay phải về Việt Nam kết hôn? Mong Luật sư tư vấn." Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn đến Luật Gia An. Nội dung câu hỏi đã được đội ngũ Luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau: ....

Nộp đơn ly hôn ở đâu?

Tòa án nhân dân (TAND) là cơ quan có thẩm quyền giải quyết ly hôn nhưng không phải Tòa án nào cũng có thẩm quyền đó. Việc giải quyêt các tranh chấp, yêu cầu của TAND thường xuyên vượt quá thời gian luật định, việc xác định không rõ TAND nào giải quyết thì càng làm kéo dài thời gian (Tòa án sẽ trả lại đơn ly hôn)… Theo quy định tại Pháp luật tố tụng dân sự (hiện nay là BLTTDS năm 2015), quy định về vấn đề thẩm quyền của tòa án giải quyết ly hôn nhưng vì quy định trình tự, thủ tục giải quyết c...

Quyền yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn

Để được tòa án giải quyết ly hôn, đầu tiên phải xác định xem những ai có quyền yêu cầu tòa án giải quyết. trong bài viết này sẽ cung cấp cho bạn đọc những chủ thể có thể yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn.

Quyền nuôi con khi ly hôn

Ai sẽ có quyền nuôi con khi ly hôn? pháp luật quy định vấn đề này như thế nào? và thực tiễn xét xử như thế nào. sẽ được sơ lược trong bài viết này

097 849 2882