Doanh nghiệp

Điều kiện và thủ tục phá sản doanh nghiệp hiện nay

Đăng ký thành lập doanh nghiệp là một công việc pháp lý đơn giản. Tuy nhiên, khi tiến hành thủ tục phá sản, quy trình phức tạp hơn rất nhiều. Dưới đây là một số chia sẻ của Luật Gia An về vấn đề Phá sản của doanh nghiệp như sau: Thứ nhất về điều kiện nào để doanh nghiệp được công nhận phá sản? Theo Khoản 2 Điều 4 Luật Phá sản 2014 về giải thích từ ngữ thì Phá sản là ....

Thủ tục chấm dứt hoạt động của chi nhánh

Khi doanh nghiệp gặp khó khăn về kinh doanh, có nhu cầu thu hẹp hoạt động sản xuất hoặc do bất kỳ một lý do gì mà muốn đóng cửa chi nhánh thì phải tiến hành thủ tục Chấm dứt hoạt động của chi nhánh. Chi nhánh của doanh nghiệp được chấm dứt hoạt động theo quyết định của chính doanh nghiệp đó hoặc theo quyết định thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Bài viết sau đây Luật Gia An sẽ hướng dẫn Quý khách hàng các bước thực hiện thủ tục chấm dứt ...

Thủ tục, hồ sơ góp vốn vào công ty bằng tài sản là xe ô tô

Ngày 06/10/2020, bạn N.V.C, có địa chỉ email: Nguyenvietc******87@gmail.com có số điện thoại 091****7 gửi tới hòm thư tư vấn  lienhe.havilaw@gmail.com của Luật Gia An với câu hỏi như sau:  “Chào Luật sư, tôi có dự định mua xe ô tô để góp vào doanh nghiệp vận tải, nhưng doanh nghiệp lại muốn đứng tên trên giấy tờ xe của tôi. Vậy xin hỏi luật sư nếu để doanh nghiệp đứng tên trên giấy tờ xe của tôi thì tôi phải làm thủ tục gì để sau này tôi có thể thu hồi lại tài sản mà tôi đã góp được ạ. Xin ch...

Nên thành lập chi nhánh hay văn phòng đại diện?

Khi doanh nghiệp muốn mở thêm các địa điểm kinh doanh để thuận tiện kinh doanh, quản lý và trao đổi với khách hàng một cách thuận tiện nhất có thể mở chi nhánh hoặc văn phòng đại diện để làm việc đúng pháp luật và đúng quy trình. Vậy nên mở chi nhánh hay văn phòng đại diện?

Trình tự thủ tục thay đổi địa chỉ công ty cùng quận/huyện hoặc khác quận/huyện, khác tỉnh/thành phố

Trụ sở chính của doanh nghiệp là địa điểm liên lạc, nơi hoạt động của doanh nghiệp, là thành trì vững chắc cho sự phát triển của doanh nghiệp. Do đó khi hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp có sự thay đổi, doanh nghiệp cần chuyển tới địa điểm thích hợp hơn cho hoạt động của mình. Luật Gia An cung cấp dịch vụ thay đổi đăng ký kinh doanh do chuyển trụ sở công ty cùng quận hoặc khác quận nhằm giúp quý khách đảm bảo về mặt pháp lý và tiết kiệm thời gian khi tiến hành chuyển trụ sở...

Thủ tục tăng vốn điều lệ công ty TNHH

Trong quá trình hoạt động kinh doanh, doanh nghiệp phát sinh những nhu cầu được kinh doanh những ngành nghề pháp luật yêu cầu mức vốn điều lệ tối thiểu, hoặc khi có những hợp đồng kinh doanh lớn muốn lấy uy tín với đối tác, thì phải tiến hành thủ tục tăng vốn điều lệ. Bài viết sau đây Luật Gia An sẽ hướng dẫn quý khách hàng quy trình thực hiện thủ tục tăng vốn điều lệ cho Công ty TNHH tại Sở kế hoạch và đầu tư.

Bán trà đá vỉa hè có cần phải đăng ký kinh doanh không?

Hiện nay, hình thức bán trà đá đang là một trong những lựa chọn của nhiều người muốn kinh doanh, bởi hình thức này đang được khá nhiều giới trẻ thích thú. Tuy nhiên, câu hỏi đặt ra gần đây, liệu rằng muốn bán trà đá vỉa hè thì theo pháp luật hiện hành có cần phải đăng ký kinh doanh hay không? Việc bán trà đá vỉa hè thì có bị xử phạt hay không?....

Một số hình thức rút vốn ra khỏi công ty TNHH hai thành viên trở lên

Ngày 14/08/2020, bạn D.K.H, có gmail H*****78@gmail.com gửi tới hòm thư tư vấn lienhe.havilaw@gmail.com với nội dung như sau: “Chào Luật sư, Công ty tôi là công ty TNHH 2 thành viên, trong đó bạn tôi là giám đốc đại diện theo pháp luật còn tôi là chủ tịch hội đồng thành viên, mỗi người 50% vốn góp của công ty. Công ty đang làm ăn rất thuận lợi tuy nhiên vì nhiều lý do riêng nên tôi muốn rút toàn bộ vốn ra khỏi công ty. Luật sư hãy tư vấn giúp tôi làm thế nào để rút toàn bộ vốn đã góp ra kh...

Không thông báo mẫu dấu trước khi sử dụng thì bị phạt bao nhiêu?

Ngày 10/08/2020, DN******@gmail.com có gửi tới hòm thư tư vấn lienhe.havilaw@gmail.com của Luật Gia An với nội dung như sau: “Chào luật sư, tôi được biết pháp luật doanh nghiệp hiện nay quy định Doanh nghiệp phải thông báo mẫu dấu trước khi sử dụng. Tuy nhiên tôi chưa nắm được thông tin về mức xử phạt đối với hành vi không thông báo mẫu dấu trước khi sử dụng. Vì vậy, mong luật sư giải đáp cho tôi cụ thể nội dung này. Tôi xin cảm ơn!” Trả lời: Chào bạn, Luật Gia An cảm ơn bạn đã tin tưở...

097 849 2882