Công bố thực phẩm thường nhập khẩu

Công bố thực phẩm thường nhập khẩu

Trong nền kinh tế hội nhập, các sản phẩm hàng hóa được bán ra thị trường với số lượng lớn và đa dạng. Trong đó phải kể đến mặt hàng thực phẩm, ngoài các hàng sản xuất trong nước, một số thị hiếu khách cũng khá hài lòng và sử dụng hàng nước ngoài do màu sắc bắt mặt, độc lạ, và giá thành cũng khá hợp lý. Với nhu cầu như vậy, cũng đặt ra cho nhà nhập khẩu khi nhập khẩu hàng thực phẩm về Việt Nam ngoài thủ tục thông quan thì có cần thực hiện thủ tục gì về đảm bảo chất lượng sản phẩm không ? Công bố thực phẩm thường nhập khẩu có bắt buộc không trước khi đưa hàng hóa vào Việt Nam? Với kinh nghiệm nhiều năm trong lĩnh vực công bố thực phẩm LUẬT GIA AN sẽ giải đáp thắc mắc thông qua bài viết này như sau:

 

Đối với thực phẩm thường trước khi nhập khẩu vào Việt Nam bắt buộc phải làm thủ tục tự công bố sản phẩm (điều 4 nghị định 15/2018/NĐ-CP).

 

Quý khách lưu ý, nếu kinh doanh sản phẩm nhập khẩu mà không thực hiện tự công bố sản phẩm, sẽ bị xử phạt hành chính rất nặng, cụ thể như sau: 

Điều 20 Nghị định 115/2018/NĐ-CP:

"Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

- Sản xuất hoặc nhập khẩu sản phẩm thuộc diện tự công bố sản phẩm mà không có bản tự công bố sản phẩm theo quy định của pháp luật;

- Tự công bố sản phẩm đối với sản phẩm thuộc diện phải đăng ký bản công bố sản phẩm theo quy định của pháp luật.

- Hình thức xử phạt bổ sung: Đình chỉ một phần hoặc toàn bộ hoạt động sản xuất, nhập khẩu thực phẩm từ 01 tháng đến 03 tháng đối với vi phạm quy định tại các khoản 3 và 4 Điều này." Trên đây là mức phạt đối với cá nhân, mức phạt tiền đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

th

 

I. THỦ TỤC CÔNG BỐ THỰC PHẨM THƯỜNG NHẬP KHẨU

- Tổ chức, cá nhân tự công bố sản phẩm trên phương tiện thông tin đại chúng hoặc trang thông tin điện tử của mình hoặc niêm yết công khai tại trụ sở của tổ chức, cá nhân và nộp 01 (một) bản qua đường bưu điện hoặc trực tiếp đến cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) chỉ định;

- Ngay sau khi tự công bố sản phẩm, tổ chức, cá nhân được quyền sản xuất, kinh doanh sản phẩm và chịu trách nhiệm hoàn toàn về an toàn của sản phẩm đó;

- Cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền tiếp nhận bản tự công bố của tổ chức, cá nhân để lưu trữ hồ sơ và đăng tải tên tổ chức, cá nhân và tên các sản phẩm tự công bố trên trang thông tin điện tử của cơ quan tiếp nhận.

Trong trường hợp có sự thay đổi về tên sản phẩm, thành phần, xuất xứ thì tổ chức cá nhân phải tự công bố lại sản phẩm.

 

II. HỒ SƠ CÔNG BỐ THỰC PHẨM THƯỜNG NHẬP KHẨU

- Bản tự công bố thực phẩm có đóng dấu của công ty công ty công bố, nhập khẩu.

- Phiếu kiểm nghiệm sản phẩm tại trung tâm kiểm nghiệm đạt tiêu chuẩn theo quy định của pháp luật.

- Bản sao giấy chứng nhận an toàn thực phẩm còn thời hạn (nếu có).

III. GIẤY TỜ KHÁCH HÀNG CẦN CHUẨN BỊ

- Mẫu nhãn sản phẩm hoàn chỉnh ( trường hợp nhãn có tiếng nước ngoài bắt buộc dịch thuật công chứng).

- Đăng ký kinh doanh có ngành nghề kinh doanh thực phẩm  công chứng;

- Bản sao giấy chứng nhận an toàn thực phẩm còn thời hạn (nếu có).

 

IV. QUY TRÌNH THỰC HIỆN THỦ TỤC CÔNG BỐ THỰC PHẨM THƯỜNG TẠI  LUẬT GIA AN

1. Tư vấn và đánh giá sơ bộ tình trạng pháp lý của hồ sơ khách hàng.

2. Xác định chỉ tiêu kiểm nghiệm sản phẩm theo QCVN, TCVN; Gửi mẫu kiểm nghiệm đến trung tâm kiểm nghiệm được chỉ định.

3. So sánh, đối chiếu kết quả kiểm nghiệm đảm bảo đạt theo quy định của pháp luật.

4. Soạn hồ sơ tự công bố sản phẩm, tư vấn điều chỉnh nhãn sản phẩm đầy đủ thông tin theo quy định của pháp luật.

5. Tiến hành nộp hồ sơ và theo dõi hồ sơ;

6. Hướng dẫn thủ tục tra cứu thông tin của doanh nghiệp trên cổng thông tin điện tử của cơ quan nhà nước.

7. Hỗ trợ tư vấn thủ tục sau khi dịch vụ hoàn tất.

 

Để được tư vấn rõ hơn về thủ tục công bố thực phẩm nhâp khẩu, dịch vụ công bố thực phẩm, quý khách hàng vui lòng liên hệ với LUẬT GIA AN  

HOTLINE 0984 798 446 để được tư vấn miễn phí.

 

 

 

Để có thể tư vấn cụ thể hơn. Bạn vui lòng liên hệ cho chúng tôi:

Luật Gia An

Địa chỉ: số 55A, ngõ 77 đường Xuân La, phường Xuân La, quận Tây Hồ, Hà Nội

Điện thoại/zalo: 0978492882

Web: www.havilaw.com

Email: lienhe.havilaw@gmail.com

097 849 2882