Thủ tục cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị mất

Thủ tục cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị mất

Thẻ bảo hiểm y tế có vai trò rất quan trọng trong đời sống, đặc biệt là khi ốm đau, bệnh tật, giảm sút sức khoẻ. Vì vậy, mọi cá nhân trong xã hội đều có quyền và nghĩa vụ tham gia bảo hiểm y tế. Tuy nhiên, có những lúc sơ suất hoặc rủi ro khiến cho thẻ bảo hiểm “không cánh mà bay”. Vậy làm cách nào để làm lại thẻ bảo hiểm, mất bao nhiêu ngày, làm ở đâu? Luật Gia An sẽ giải đáp giúp quý khách.

 

bhyt 2

 

Xem thêm:

Những điều cần biết để thành lập một doanh nghiệp

Thay đổi đăng ký kinh doanh

 

Đầu tiên, có thể hiểu rằng Thẻ bảo hiểm y tế được cấp cho người tham gia bảo hiểm y tế và làm căn cứ để được hưởng các quyền lợi về bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật. Mỗi người chỉ được cấp một thẻ bảo hiểm y tế.

 

Khách hàng lưu ý, thẻ bảo hiểm y tế không có giá trị sử dụng trong các trường hợp sau đây:

a) Thẻ đã hết thời hạn sử dụng;

b) Thẻ bị sửa chữa, tẩy xóa;

c) Người có tên trong thẻ không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế.

 

Khi bị mất thẻ, để được cấp lại thẻ mới, quý khách phải thực hiện các bước sau đây:

Điều 27, quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 quy định trình tự, thủ tục như sau:

 

Bước 1. Chuẩn bị hồ sơ

- Thành phần hồ sơ

+ Đối với người tham gia: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS).

+ Đối với đơn vị sử dụng lao động: Bảng kê thông tin (Mẫu D01 -TS).

- Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

 

Bước 2. Nộp hồ sơ

Người tham gia BHYT nộp hồ sơ tại:

+ Cơ quan BHXH cấp huyện nếu người tham gia BHYT thuộc đối tượng do BHXH huyện thu.

+ Cơ quan BHXH cấp tỉnh nếu là người tham gia BHYT thuộc đối tượng do BHXH tỉnh trực tiếp thu.

 

bhyt 1

 

Bước 3. Giải quyết hồ sơ

Căn cứ vào Tờ khai của người tham gia BHYT, cơ quan BHXH sẽ kiểm tra, xem xét hồ sơ. Nếu đủ điều kiện sẽ cấp lại thẻ BHYT cho người tham gia.

 

Thời hạn cấp lại thẻ:

Khoản 2 Điều 30 Quyết định 595 có hiệu lực từ ngày 01/5/2017 nêu rõ thời hạn cấp thẻ BHYT:

- Trường hợp không thay đổi thông tin: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

- Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

- Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB, thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

 

Trong quá trình thực hiện thủ tục, nếu gặp khó khăn hay vướng mắc cần tư vấn hoặc hỗ trợ thủ tục quý khách có thể liên hệ trực tiếp với Luật Gia An để được hướng dẫn và tư vấn cụ thể.

 

Luật Gia An - Phòng Tư vấn thuế, bảo hiểm

Đia chỉ: Số 92, Đường Dương Quảng Hàm, Phường Quan Hoa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Điện thoại/zalo: 097 849 2882

Web: www.havilaw.com

Email: lienhe.havilaw@gmail.com

 

097 849 2882